“แรงเงา” ช่อง 3 กวาดเรียบ “ท็อป อวอร์ดส์ 2012”
2013-02-14 15:55:08

ละครแรงแห่งปี “แรงเงา” และช่อง 3 ผงาดเวทีรางวัล “ท็อป อวอร์ดส์ 2012” คว้า 7 จาก 8 รางวัลที่เข้าชิง “ณเดชน์-แอน” คว้านำชายหญิงยอดเยี่ยมสาขาละคร ขณะที่สาขาภาพยนตร์ตกเป็นของ “เต๋อ-ชมพู่” ส่วน “เดอะวอยซ์” ได้รายการเกมโชว์ ด้าน “สรยุทธ” คว้านักข่าวยอดเยี่ยม

ผ่านพ้นไปแล้ว สำหรับงานประกาศผลรางวัล “ท็อป อวอร์ดส์ 2012” รางวัลยอดเยี่ยมในวงการบันเทิง ที่มอบให้กับคนเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ตัดสินโดยผลโหวตจากประชาชนทั่วประเทศ ซึ่งจัดขึ้นที่หอประชุมใหญ่ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เมื่อค่ำคืนวันที่ 13 ก.พ.ที่ผ่านมา

โดยบรรยากาศในงานมีคนดังในวงการบันเทิงตบเท้าเข้าร่วมงานอย่างคึกคัก ซึ่งผลการประกาศผลรางวัลใหญ่ๆ นั้น ปรากฏว่า ในส่วนของละครปีนี้ช่อง 3 ยังคงกวาดเรียบเหมือนเดิม ทั้งรางวัลละครยอดเยี่ยมจาก “แรงเงา”, นักแสดงนำชาย-หญิงยอดเยี่ยมที่ตกเป็นของ “ณเดชน์ คูกิมิยะ” จาก “ธรณีนี่นี้ใครครอง” และ “แอน ทองประสม” จาก “กี่เพ้า”

รางวัลรางวัลสมทบนำชายยอดเยี่ยม “ปิ๊บ รวิชญ์” จาก “แรงเงอ, รางวัลสมทบนำหญิงยอดเยี่ยม “ธัญญ่า ธัญญาเรศ” จาก “แรงเงา”, รางวัลดาราดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม “ชาช่า อริต์ตา” จาก “แรงเงา”, รางวังดาราดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม “ป๊อบ พิชฌพัฒน์” จาก “แรงเงา” ขณะที่ช่อง 7 คว้าไปรางวัลเดียวในรางวัลผู้กำกับละครยอดเยี่ยมโดย “ธงชัย ประสงค์สันติ” จาก “หยกเลือดมังกร”

ส่วนรางวัลทางด้านภาพยนตร์นั้น ภาพยนตร์เรื่อง “จันดารา” (ปฐมบท) ของสหมงคลฟิล์มก็คว้าไปไม่น้อยเช่นกัน ทั้ง รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมโดย “หม่อมน้อย” ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล, รางวัลดาราดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยมจาก “ญาญ่าญิ๋ง รฐา” โดยที่รางวัลนักแสดงนำชาย-หญิงยอดเยี่ยมนั้นตกเป็นของหนุ่ม “เต๋อ ฉันทวิชช์” จาก “ATM เออรัก เออเร่อ” และสาว “ชมพู่ อารยา” จากหนังเรื่อง “คุณนายโฮ”

ขณะที่ผู้ประกาศคนดัง “สรยุทธ สุทัศนะจินดา” แม้ปีที่ผ่านมาจะโดนมรสุมข่าวมากมาย ทว่าเจ้าตัวก็ยังคงคว้าเอารางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยมไปครองอีกหนึ่งปี ขณะที่รายการประกวดร้องเพลงที่ฮือฮาเหลือเกินในปีที่แล้วอย่าง “The Voice” ก็คว้าเอารางวัลรายการเกมโชว์ยอดเยี่ยมไปครอง

ผลรางวัล Top Awards 2012
รางวัลนักร้องยอดเยี่ยม
บี้ สุกฤษฎิ์ วิเศษแก้ว
(ผู้เข้าชิง-ปาน ธนพร แวกประยูร, อ๊อฟ ปองศักดิ์ รัตนพงษ์, เบิร์ด ธงไชย แมคอินไตย์, สแตมป์ อภิวัชร์ เอื้อถาวรสุข, ดา เอ็นโดรฟิน, ชิน ชินวุฒิ อินทรคูสิน, ปาล์มมี่, เป้ อารักษ์ อมรศุภศิริ, หวาย ปัญญริสา เธียรประสิทธิ์)

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
จันดารา ปฐมบท
(ผู้เข้าชิง - รัก 7 ปี ดี 7 หน (จีทีเอช), I MISS U รักฉันอย่าคิดถึงฉัน (เอ็ม 39), เค้าเรียกผมว่าความรัก (เอ็ม พิคเจอร์ส), โฮม ความรัก ความสุข ความทรงจำ (สหมงคลฟิล์ม), ยักษ์ (สหมงคลฟิล์ม), วาเลนไทน์ สวีทตี้ (เอ็ม 39), ATM เออรัก เออเร่อ (จีทีเอช), คุณนายโฮ (เอ็ม 39), ยอดมนุษย์เงินเดือน (สหมงคลฟิล์ม)

รางวัลดารานำหญิงยอดเยี่ยม สาขาภาพยนตร์
ชมพู่ อารยา จาก คุณนายโฮ (ผู้เข้าชิง)
มาช่า วัฒนพานิช จาก 407 เที่ยวบินผี, จ๋า ณัฐฐษวีรนุช จาก I MISS U รักฉันอย่าคิดถึงฉัน, สายป่าน อภิญญา จาก I MISS U รักฉันอย่าคิดถึงฉัน, ตั๊ก บงกช จาก จันดารา ปฐมบท, พีค ภัทรศยา จาก เคาท์ดาวน์, แพทตี้ อังศุมาลิน จาก คืนวันเสาร์ถึงเช้าวันจันทร์, คริส หอวัง จาก รัก 7 ปี ดี 7 หน, เต้ย จรินทร์พร จาก เคาท์ดาวน์)

รางวัลดารานำชายยอดเยี่ยม สาขาภาพยนตร์
เต๋อ ฉันทวิชช์ จาก ATM เออรัก เออเร่อ
(ผู้เข้าชิง - มาริโอ้ เมาเร่อ จาก จันดารา ปฐมบท, ติ๊ก เจษฎาภรณ์ จาก I MISS U รักฉันอย่าคิดถึงฉัน, ติ๊ก เจษฎาภรณ์ จาก ยอดมนุษย์เงินเดือน, เป้ อารักษ์ จาก เค้าเรียกผมว่าความรัก, แดน วรเวช จาก คืนวันเสาร์ถึงเช้าวันจันทร์, แดน วรเวช จาก เดอะ เมโลดี้ รักทำนองนี้, อนันดา เอเวอร์ริ่งแฮม จาก ซัมบาลา, ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ จาก ซัมบาลา, พีช พชร จาก เคาท์ดาวน์)

รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
ม.ล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล จาก จันดารา ปฐมบท
(ผู้เข้าชิง - ปวีณ ภูริจิตปัญญา / อดิสรณ์ ตรีสิริเกษม / จิระ มะลิกุล จาก รัก 7 ปี ดี 7 หน, วศิน ปกป้อง จาก เค้าเรียกผมว่าความรัก, มณฑล อารยางกูร จาก I MISS U รักฉันอย่าคิดถึงฉัน, ฤกษ์ชัย พวงเพ็ชร์ จาก วาเลนไทน์ สวีทตี้, ฤกษ์ชัย พวงเพ็ชร์ จาก คุณนายโฮ, นัฐวุฒิ พูนพิริยะ จาก เคาท์ดาวน์, ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล จาก โฮม ความรัก ความสุข ความทรงจำ, เมษ ธรากร จาก ATM เออรัก เออเร่อ, ประภาส ชลศรานนท์ จาก ยักษ์)

รางวัลดาราดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม สาขาภาพยนตร์
ญาญ่าญิ๋ง รฐา จาก จันดารา ปฐมบท
(ผู้เข้าชิง - สู่ขวัญ บูลกุล จาก รัก 7 ปี ดี 7 หน, ฉัตร ปริยฉัตร จาก เดอะ เมโลดี้ รักทำนองนี้, ไอซ์ ปรีชญา จาก ATM เออรัก เออเร่อ, อาภา ภาวิไล จาก คน โลก จิต, โบ ธัญญะสุภางค์ จาก เค้าเรียกผมว่าความรัก, ต้นหอม ศกุลศลา จาก ยอดมนุษย์เงินเดือน, โบ ณัฐชลัยย์ จาก ยอดมนุษย์เงินเดือน
เตยหอม กันยรินทร์ จาก ตีสาม, เกรซ กาญจน์เกล้า จาก ตีสาม)

รางวัลดาราดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม สาขาภาพยนตร์
อาเล็ก ธีรเดช จาก คุณนายโฮ
(ผู้เข้าชิง - นิว ชัยพล จาก จันดารา ปฐมบท, บี้ สุกฤษฎิ์ จาก รัก จับ ใจ เดอะมูฟวี่, นิชคุณ หรเวรกุล จาก รัก 7 ปี ดี 7 หน, ปีเตอร์ ไนท์ จาก 407 เที่ยวบินผี, แบงค์ อาทิตย์ จาก คน โลก จิต, เพ็ชร ฐกฤต จาก รักสุดท้ายป้ายหน้า, เต๋า เศรษฐพงศ์ จาก ยอดมนุษย์เงินเดือน, เดวิด อัศวนนท์ จาก เคาท์ดาวน์, ซัน ประชากร จาก ตีสาม)

รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
สัญญา คุณากร จาก ที่นี่หมอชิต
(ผู้เข้าชิง - ปัญญา นิรันดร์กุล จาก ชิงร้อยชิงล้าน, วิทวัส สุนทรวิเนตร์ จาก ตีสิบ, ไตรภพ ลิมปพัทธ์ จาก ทูไนท์ โชว์, พัชรศรี เบญจมาศ จาก เก็บตก, วราวุธ เจนธนากุล จาก 5 มหานิยม, กฤษณ์ ศรีภูมิเศรษฐ์ จาก แฟนพันธุ์แท้, เกียรติ กิจเจริญ จาก วันวานยังหวานอยู่, ชาคริต แย้มนาม จาก เชฟกระทะเหล็กฯ
วู้ดดี้ วุฒิธร จาก วู้ดดี้เกิดมาคุย)

รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม
สรยุทธ สุทัศนะจินดา จากช่อง 3
(ผู้เข้าชิง - กิตติ สิงหาปัด จากช่อง 3, สายสวรรค์ ขยันยิ่ง จากช่อง 3, ภาษิต อภิญญาวาท จากช่อง 3, เขมสรณ์ หนูขาว จากช่อง 5, สืบสกุล พันธ์ดี จากช่อง 5, เปรมสุดา สันติวัฒนา จากช่อง 7, พิศณุ นิลกลัด จากช่อง 7, นารากร ติยายน จากช่อง 7, อรการ จิวะเกียรติ จากโมเดิร์นไนน์ ทีวี)

รางวัลละครยอดเยี่ยม
แรงเงา ทางช่อง 3
(ผู้เข้าชิง - ขุนศึก ทางช่อง 3, ธรณีนี่นี้ใครครอง ทางช่อง 3, บ่วง ทางช่อง 3, มารยาริษยา ทางช่อง 5, อุบัติเหตุ ทางช่อง 7, ตะวันทอแสง ทางช่อง 7, ปิ่นอนงค์ ทางช่อง 7, ป่านางเสือ 2 ทางช่อง 7, สาวน้อย ทางโมเดิร์นไนน์ ทีวี)

รางวัลดารานำชายยอดเยี่ยม
ณเดชน์ คูกิมิยะ จาก ธรณีนี่นี้ใครครอง
(ผู้เข้าชิง - ป๋อ ณัฐวุฒิ จาก หงส์สะบัดลาย, อั้ม อธิชาติ จาก ขุนศึก, ป้อง ณวัฒน์ จาก ดอกโศก, เวียร์ ศุกลวัฒน์ จาก ปิ่นอนงค์, พอร์ช ศรัณย์ จาก หยกเลือดมังกร, โฬม พัชฏะ จาก บ่วง, ต้าร์ นาวิน จาก มารยาริษยา, โดม ปกรณ์ ลัม จาก ตะวันทอแสง, วี วีรภาพ จาก ขุนเดช)

รางวัลดารานำหญิงยอดเยี่ยม
แอน ทองประสม จาก กี่เพ้า
(ผู้เข้าชิง - ชมพู่ อารยา จาก ต้มยำลำซิ่ง, ญาญ่า อุรัสยา จาก ธรณีนี่นี้ใครครอง, อั้ม พัชราภา จาก อุบัติเหตุ, แพนเค้ก เขมนิจ จาก พริกกับเกลือ, พลอย เฌอมาลย์ จาก ขุนศึก, เจนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ จาก แรงเงา, บี น้ำทิพย์ จาก มารยาริษยา, มิน พีชญา จาก ปิ่นอนงค์, ขวัญ อุษามณี จาก เกิดเป็นหงส์)

รางวัลสมทบนำชายยอดเยี่ยม
ปิ๊บ รวิชญ์ จาก แรงเงา
(ผู้เข้าชิง - อาร์ต พศุฒม์ จาก หงส์สะบัดลาย, โตโน่ ภาคิน จาก นางสิงห์สะบัดช่อ, ธันวา สุริยะจักร จาก แสบสลับขั้ว, เอส กันตพงศ์ จาก อุบัติเหตุ, โป๊บ ธนวรรธน์ จาก บ่วง, น็อต วรฤทธิ์ จาก ขุนศึก, เคลลี่ ธนะพัฒน์ จาก สุภาพบุรุษไม้ตะพด, กันต์ กันตถาวร จาก ปางเสน่หา, กาย รัชชานนท์ จาก สาวน้อย)

รางวัลสมทบนำหญิงยอดเยี่ยม
ธัญญ่า ธัญญาเรศ จาก แรงเงา
(ผู้เข้าชิง - ญาญ่าญิ๋ง รฐา จาก ต้มยำลำซิ่ง, นก สินจัย จาก บ่วงรัก, พิ้งกี้ สาวิกา จาก มารยาริษยา, ปุ๊กลุ๊ก ฝนทิพย์ จาก อุบัติเหตุ, นุ่น ศิรพันธ์ จาก บ่วง, เบนซ์ พรชิตา จาก ขุนศึก, เจี๊ยบ โสภิตนภา จาก ดอกโศก, ทับทิม อัญรินทร์ จาก อสูรน้อยในตะเกียงแก้ว, เชียร์ ฑิฆัมพร จาก ปางเสน่หา)

รางวัลผู้กำกับละครยอดเยี่ยม
ธงชัย ประสงค์สันติ จาก หยกเลือดมังกร
(ผู้เข้าชิง - ภวัต พนังคศิริ จาก บ่วง, อดุลย์ บุญบุตร จาก ขุนศึก, อรรถพร ธีมากร จาก นางสิงห์สะบัดช่อ, พีรพล เธียรเจริญ จาก ตะวันทอแสง, ธีระศักดิ์ พรหมเงิน จาก ปิ่นอนงค์, ชนินทร ประเสริฐประศาสน์ จาก แรงเงา, ยุทธนา ละพันธุ์ไพบูลย์ จาก ธรณีนี่นี้ใครครอง, ธัญญา ศิยานนท์ จาก มารยาริษยา, เอกภพ ตันหยงมาศกุล จาก ป่านางเสือ 2)

รางวังดาราดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม
ชาช่า อริต์ตา จาก แรงเงา
(ผู้เข้าชิง - เอสเธอร์ สุปรีย์ดีลา จาก บ่วง, เปาวลี พรพิมล จาก สายฟ้ากับสมหวัง, เฌอเบลล์ ลัลณ์ลลิน จาก ดอกโศก, กิ๊ฟ อรลีฬห์ จาก ปิ่นอนงค์, หวานหวาน อรุณณภา จาก ขุนศึก, พรีม รณิดา จาก แม่ยายที่รัก, ปันปัน เต็มฟ้า จาก บ่วงรัก, เปรี้ยว ทัศนียา จาก แม่ปูเปรี้ยว, ไอซ์ ปรีชญา จาก หมวดโอภาส เดอะซีรีส์ ปี 2)

รางวังดาราดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม
ป๊อบ พิชฌพัฒน์ จาก แรงเงา
(ผู้เข้าชิง - เคน ภูภูมิ จาก สามหนุ่มเนื้อทอง, แกงส้ม ธนทัต จาก บ่วงรัก, อรรค อัครัฐ จาก ดอกโศก, มิกค์ ทองระย้า จาก ลูกผู้ชายไม้ตะพด, เพ็ชร ฐกฤต จาก เดอะ ซิกค์ เซ้นส์ สื่อรักสัมผัสหัวใจ, หน่อง ธนา จาก บ้านนอกเข้ากรุง, ไมค์ พิรัชต์ จาก ลิขิตฟ้าชะตาดิน, บอส โตนนท์ จาก มนต์รักแก้บน, เหม เหมวรรษ จาก เก็บหอมออมรัก)

รางวัลรายการเกมโชว์ยอดเยี่ยม
The Voice Thailand ทางช่อง 3
(ผู้เข้าชิง - ชิงร้อยชิงล้าน Sunshine Day ทางช่อง 3, Take Me Out Thailand ทางช่อง 3, ศึก 12 ราศี ทางช่อง 3, แฟนพันธุ์แท้ ทางช่อง 5, 5 มหานิยม ทางช่อง 5, จันทร์พันดาว โจ๊ะ พรึม พรึม ทางช่อง 7, เชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย ทางช่อง 7, เกมพันหน้า ทางช่อง 7, ชิงช้าสวรรค์ คอนเทสต์ ทางโมเดิร์นไนน์ ทีวี)

รางวัลรายการวาไรตี้/ทอล์กโชว์
ตีสิบ ทางช่อง 3 (ผู้เข้าชิง - ฉันไปค้างคืนกับซุปตาร์ ทางช่อง 3, ทูไนน์ โชว์ ทางช่อง 3, สาระแน ทางช่อง 5, เจาะใจ ทางช่อง 5, คนอวดผี ทางช่อง 5, วันวานยังหวานอยู่ ทางช่อง 7, ที่นี่หมอชิต ทางช่อง 7, วีไอพี ทางโมเดิร์นไนน์ ทีวี, คุณพระช่วย ทางโมเดิร์นไนน์ ทีวี)

 

http://www.manager.co.th


Latest
ชื่อ รหัสผ่าน
แสดงความคิดเห็น



กรอกรหัสด้านบน